แผนการสอนขั้นเทพ
26 ธ.ค. 2011 ใส่ความเห็น
หน่วยการเรียนรู้อิงมาตรฐาน
1. หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การท่องเที่ยว
2. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1. ปฏิบัติตามคำแนะนำในคู่มือ การใช้งานต่าง ๆ คำชี้แจง คำอธิบาย และคำบรรยายที่ฟังและอ่าน (ต 1.1 ม. 4/1)
2. อ่านออกเสียงข้อความ ข่าวประกาศ โฆษณา บทร้อยกรอง และบทละครสั้น (skit) ถูกต้องตามหลักการอ่าน
(ต 1.1 ม. 4/2)
3. อธิบายและเขียนประโยคและข้อความให้สัมพันธ์กับสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่าง ๆ ที่อ่าน รวมทั้งระบุและ เขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่าง ๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความที่ฟังหรืออ่าน (ต 1.1 ม. 4/3)
4. พูดและเขียนแสดงความต้องการ เสนอ ตอบรับ และปฏิเสธการให้ความช่วยเหลือในสถานการณ์จำลองหรือ สถานการณ์จริงอย่างเหมาะสม(ต 1.2 ม. 4/3)
5. พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล บรรยาย อธิบาย เปรียบเทียบ และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่อง/ประเด็น/ ข่าว/เหตุการณ์ที่ฟังและอ่านอย่างเหมาะสม (ต 1.2 ม. 4/4)
6. พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและแสดงความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ กิจกรรมประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์อย่างมีเหตุผล(ต 1.2 ม. 4/5)
7. พูดและเขียนนำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์ ข่าว/เหตุการณ์ เรื่องและประเด็นต่าง ๆ ที่อยู่ใน ความ สนใจของสังคม (ต 1.3 ม. 4/1)
3. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
มีความรู้ความเข้าเกี่ยวกับการใช้คำศัพท์ที่ใช้ในการสนทนากันได้อย่างถูกต้องและเหมาะสมเพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างเหมาะสม
4. สาระการเรียนรู้
1.สาระการเรียนรู้แกนกลาง
– การออกเสียงตามระดับเสียงสูง-ต่ำ ในประโยค
– ภาษาที่ใช้ในการสื่อสารระหว่างบุคคล เช่น การแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์ต่างๆ
ในชีวิตประจำวัน
– การใช้ภาษา น้ำเสียง และกิริยาท่าทางในการสนทนา ตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของ
เจ้าของภาษา เช่น การแสดงท่าทางประกอบ
– การใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง / สถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน
2.สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
. ให้นักเรียนบอกชื่อสถานที่ท่องเที่ยวในตำบลป่ากลาง
3.สอดแทรกหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
–
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
สมรรถนะในการฟัง
สมรรถนะในการพูด
สมรรถนะในการอ่าน
สมรรถนะในการเขียน
ความสามารถในการสื่อสาร
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
– ความมีวินัย
– ใฝ่เรียนรู้
– ความซื่อสัตย์
– ความรับผิดชอบ
– ความดีงาม
– คุณธรรมจริยธรรม
– มีจิตสาธารณะ
7. ชิ้นงาน/ภาระงาน(รวบยอด)
การเขียนบรรยายเกี่ยวกับการท่องเที่ยวของตนเอง
การเล่าเรื่องที่อ่านพร้อมแสดงท่าทางประกอบ
การแสดงบทบาทสมมติพูดคุยเกี่ยวกับการท่องเที่ยว
8. การวัดและประเมินผล
1.การประเมินก่อนเรียน
2.การประเมินระหว่างการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
3.การประเมินหลังเรียน
4.การประเมินชิ้นงาน/ภาระงาน(รวบยอด)
9. กิจกรรมการเรียนรู้
– กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 2
ปีการศึกษา2554 หน่วยการเรียนรู้ที่1ชื่อหน่วยท่องเที่ยว
เรื่องพวกเราเคยไปชมพระบรมมหาราชวัง สาระที่ 1 2 3 เวลา 10 ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1. ปฏิบัติตามคำแนะนำในคู่มือ การใช้งานต่าง ๆ คำชี้แจง คำอธิบาย และคำบรรยายที่ฟังและอ่าน (ต 1.1 ม. 4/1)
2. อ่านออกเสียงข้อความ ข่าวประกาศ โฆษณา บทร้อยกรอง และบทละครสั้น (skit) ถูกต้องตามหลักการอ่าน
(ต 1.1 ม. 4/2)
3. อธิบายและเขียนประโยคและข้อความให้สัมพันธ์กับสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่าง ๆ ที่อ่าน รวมทั้งระบุและ เขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่าง ๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความที่ฟังหรืออ่าน (ต 1.1 ม. 4/3)
4. พูดและเขียนแสดงความต้องการ เสนอ ตอบรับ และปฏิเสธการให้ความช่วยเหลือในสถานการณ์จำลองหรือสถานการณ์จริงอย่างเหมาะสม(ต 1.2 ม. 4/3)
5. พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล บรรยาย อธิบาย เปรียบเทียบ และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่อง/ประเด็น/ ข่าว/เหตุการณ์ที่ฟังและอ่านอย่างเหมาะสม (ต 1.2 ม. 4/4)
6. พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและแสดงความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ กิจกรรมประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์อย่างมีเหตุผล(ต 1.2 ม. 4/5)
7. พูดและเขียนนำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์ ข่าว/เหตุการณ์ เรื่องและประเด็นต่าง ๆ ที่อยู่ในความ สนใจของสังคม (ต 1.3 ม. 4/1)
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
มีความรู้ความเข้าเกี่ยวกับการใช้คำศัพท์ที่ใช้ในการสนทนากันได้อย่างถูกต้องและเหมาะสมเพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างเหมาะสม
จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้
1. คำศัพท์
2. ไวยากรณ์
3. การสนทนา
ทักษะ/กระบวนการ
1. มีความสามารถในการฟัง พูด อ่าน และเขียนประโยค และข้อความในข่าว ประกาศ บทร้อยกรองและบทความ ต่าง ๆ
2. มีความสามารถในการใช้ภาษาเพื่อสนทนาและโต้ตอบข้อมูลเกี่ยวกับตนเองเรื่องใกล้ตัว ประสบการณ์
ข่าว/ประเด็นที่อยู่ในความสนใจของสังคม
3. มีความสามารถในการใช้ภาษาเพื่อบรรยายความรู้สึกหรือแสดง ความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่อง
ต่าง ๆ กิจกรรม ข่าว/เหตุการณ์ต่าง ๆ ในท้องถิ่น สังคม และโลก
4. มีความสามารถในการใช้ภาษาเพื่อสืบค้น วิเคราะห์ วิเคราะห์ สรุป และนำเสนอความรู้และข้อมูลต่าง ๆ จาก
สื่อและแหล่งการเรียนรู้ต่าง ๆ
5. มีความสามารถในการใช้ภาษาเพื่อสื่อสารในสถานการณ์จริงภายในโรงเรียน ชุมชน และสังคม
6. มีความเข้าใจ วิเคราะห์เกี่ยวกับวิถีชีวิต ความเชื่อและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้อย่างมี
เหตุผล
7. นำความรู้ที่ไดัรับไปปรับใช้ในชีวิตประจำวัน
1.คุณลักษณะที่พึงประสงค์
1.ความมีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3.ความซื่อสัตย์
4.ความรับผิดชอบ
5. ความดีงาม
6.คุณธรรมจริยธรรม
7. มีจิตสาธารณะ
2.สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
ให้นักเรียนได้บอกชื่อสถานที่ท้องเที่ยวในตำบลป่ากลาง
3.สอดแทรกหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
–
4.สอดแทรกความรู้การเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
ให้นักเรียนได้เรียนรู้ถึงลักษณะของธงชาติของสมาชิกอาเซียน
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.สมรรถนะในการฟัง
2.สมรรถนะในการพูด
3.สมรรถนะในการอ่าน
4.สมรรถนะในการเขียน
5.ความสามารถในการสื่อสาร
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.ความมีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3.ความซื่อสัตย์
4.ความรับผิดชอบ
5. ความดีงาม
6.คุณธรรมจริยธรรม
7. มีจิตสาธารณะ
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.กล่าวทักทายนักเรียนพร้อมกับเช็คจำนวนนักเรียน
2.ครูกล่าวนำเข้าสู่บทเรียน โดยครูบอกจุดประสงค์การเรียนในบทเรียนและชื่อเรื่องที่จะเรียน
ขั้นสอน
3. นักเรียนอ่านบัตรคำตามครู 2 รอบ และแปลความหมายให้นักเรียนฟังไปพร้อม ๆ กัน
4. นักเรียนอ่านบัตรคำตามซีดี 2 รอบ
5.นักเรียนอ่านบัตรคำ 2 รอบ โดยนักเรียนอ่านพร้อม ๆ กัน
6. นักเรียนอ่านบทสนทนาตามครู 2 รอบ และแปลความหมายให้นักเรียนฟัง
7.นักเรียนอ่านบทสนทนาตามซีดี 2 รอบ
8.นักเรียนฝึกอ่านบทสนทนา โดย ครูคอยช่วยเหลือ
9.สุ่มนักเรียนออกมาอ่านบัตรคำ 5 คน และอ่านบทสนทนา 5 คน
ขั้นสรุป
10. นักเรียนทบทวนคำศัพท์ทั้งหมดอีก 2 รอบ โดย ครูคอยปรับถ้านักเรียนออกเสียงไม่ถูกต้อง
11. นักเรียนและครูช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้เรียนในเรื่องการท่องเที่ยวโดยให้นักเรียนแสดงความคิดเห็น
12. นักเรียนคัดศัพท์ทั้งหมด ลงในสมุด และฝึกอ่านบทสนทนา เป็นการบ้าน
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. บัตรคำชื่อประเทศ 10 ประเทศ
2. บัตรภาพ(ธงชาติ) 10 ประเทศ
3. บัตรคำศัพท์สถานที่
แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด
2. อินเตอร์เน็ต